gawk 4.2.0e - en to vi translation catalogue (729 entries)

en: 	# %s rule(s)
vi: 	# Quy tắc %s

en: 	# Loaded extensions (-l and/or @load)
vi: 	# Các phần mở rộng được tải (-l và/hoặc @load)

en: 	# Rule(s)
vi: 	# Quy tắc

en: 	# gawk profile, created %s
vi: 	# hồ sơ gawk, được tạo %s

en: 	------[Enter] to continue or q [Enter] to quit------
vi: 	------Nhấn [Enter] để tiếp tục hay t [Enter] để thoát------

en: 	-D[file]		--debug[=file]
vi: 	-D[tập_tin]		--debug[=tập_tin]

en: 	-E file			--exec=file
vi: 	-E file			--exec=tập_tin

en: 	-F fs			--field-separator=fs
vi: 	-F fs			--field-separator=ký_hiệu_phân_cách_trường

en: 	-L[fatal|invalid]	--lint[=fatal|invalid]
vi: 	-L [fatal|invalid]	--lint[=fatal|invalid]

en: 	-O			--optimize
vi: 	-O			--optimize (tối_ưu_hóa)

en: 	-W nostalgia		--nostalgia
vi: 	-W nostalgia		--nostalgia
    (nỗi luyến tiếc quá khứ)

en: 	-d[file]		--dump-variables[=file]
vi: 	-d[tập_tin]		--dump-variables[=tập_tin]

en: 	-e 'program-text'	--source='program-text'
vi: 	-e “program-text”	--source=“program-text”

en: 	-f progfile		--file=progfile
vi: 	-f tập_tin_chương_trình	--file=tập_tin_chương_trình

en: 	-i includefile		--include=includefile
vi: 	-i includefile		--include=tập-tin-bao-gồm

en: 	-l library		--load=library
vi: 	-l library		--load=thư-viện

en: 	-o[file]		--pretty-print[=file]
vi: 	-o[tập_tin]		--pretty-print[=tập_tin]

en: 	-p[file]		--profile[=file]
vi: 	-p[tập_tin]		--profile[=tập_tin]

en: 	-v var=val		--assign=var=val
vi: 	-v var=giá_trị		--assign=biến=giá_trị
    (assign: gán)

en: 	commands:
vi: 	lệnh:

en: 	ignore next %ld hit(s)
vi: 	bỏ qua %ld gợi ý tiếp

en: 	no of hits = %ld
vi: 	không gợi ý = %ld

en: 	stop condition: %s
vi: 	dừng điều kiện: %s

en: 
    	# Function Call Stack:
vi: 
    	# Ngăn xếp gọi hàm:

en: 
    	# Functions, listed alphabetically
vi: 
    	# Danh sách các hàm theo thứ tự abc

en: 
    To report bugs, see node `Bugs' in `gawk.info'
    which is section `Reporting Problems and Bugs' in the
    printed version.  This same information may be found at
    https://www.gnu.org/software/gawk/manual/html_node/Bugs.html.
    PLEASE do NOT try to report bugs by posting in comp.lang.awk.
vi: 
    Để thông báo lỗi, xem nút “Bugs” (lỗi) trong tập tin thông tin
    “gawk.info”, cái mà nằm trong phần “Reporting Problems and Bugs”
    (thông báo trục trặc và lỗi) trong bản in. Cùng thông tin đó có thể
    tìm thấy ở
    https://www.gnu.org/software/gawk/manual/html_node/Bugs.html.
    VUI LÒNG ĐỪNG cố báo cáo lỗi bằng gửi trong comp.lang.awk.
    
    Thông báo lỗi dịch cho: <http://translationproject.org/team/vi.html>.

en:  at `%s':%d
vi:  tại “%s”:%d

en:  in file `%s', line %d
vi:  tại tập tin “%s”, dòng %d

en: #%ld	in
vi: #%ld	trong

en: $%ld = uninitialized field
vi: $%ld = trường chưa được khởi tạo

en: %d is invalid as number of arguments for %s
vi: “%d” không hợp lệ khi là số đối số cho “%s”

en: %d: ["%.*s"] not in array `%s'
vi: %d: ["%.*s"] không trong mảng “%s”

en: %s %s `%s': could not get fd flags: (fcntl F_GETFD: %s)
vi: %s %s “%s”: không thể lấy cờ mô tả (fd): (fcntl F_GETFD: %s)

en: %s %s `%s': could not set close-on-exec: (fcntl F_SETFD: %s)
vi: %s %s “%s”: không thể đặt “close-on-exec” (đóng một khi thực hiện): (fcntl F_SETFD: %s)

en: %s blocks must have an action part
vi: Mọi khối %s phải có một phần kiểu hành động

en: %s third parameter is not a changeable object
vi: tham số thứ ba %s không phải là một đối tượng có thể thay đổi

en: %s to "%s" failed (%s)
vi: %s tới “%s” gặp lỗi (%s)

en: %s: %d: tawk regex modifier `/.../%c' doesn't work in gawk
vi: %s: %d: bộ sửa đổi biểu thức chính quy tawk “/…/%c” không hoạt động được trong gawk

en: %s: `%s' argument to `-v' not in `var=value' form
vi: %s: đối số “%s” cho “-v” không có dạng “biến=giá_trị”

en: %s: argument #%d fractional value %Rg will be truncated
vi: %s: đối số #%d giá trị phần phân số %Rg sẽ bị cắt cụt

en: %s: argument #%d has invalid value %Rg, using 0
vi: %s: đối số #%d có giá trị không hợp lệ %Rg, dùng 0

en: %s: argument #%d negative value %Rg is not allowed
vi: %s: đối số #%d giá trị âm %Rg là không được phép

en: %s: argument #%d negative value %Zd is not allowed
vi: %s: đối số #%d có giá trị âm %Zd là không được phép

en: %s: can be called indirectly only with two arguments
vi: %s: được gọi một cách gián tiếp với ít hơn hai đối số

en: %s: close failed (%s)
vi: %s: gặp lỗi khi đóng (%s)

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- “%c”

en: %s: option '%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “%c%s” không cho phép đối số

en: %s: option '%s' is ambiguous; possibilities:
vi: %s: tùy chọn “%s” chưa rõ ràng; khả năng là:

en: %s: option '--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “--%s” không cho phép đối số

en: %s: option '--%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “--%s” yêu cầu một đối số

en: %s: option '-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” không cho phép đối số

en: %s: option '-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “-W %s” vẫn mơ hồ

en: %s: option '-W %s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” yêu cầu một đối số

en: %s: option `-W %s' unrecognized, ignored
vi: %s: tùy chọn “-W %s” không được nhận diện nên bị bỏ qua

en: %s: option requires an argument -- %c
vi: %s: tùy chọn cần đến đối số “-- %c”

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một đối số -- “%c”

en: %s: received non-numeric argument
vi: %s: đã nhận đối số không phải thuộc số

en: %s: received non-numeric argument #%d
vi: %s: đã nhận đối số không phải thuộc số #%d

en: %s: string literal as last arg of substitute has no effect
vi: %s: khi đối số cuối cùng của sự thay thế, hằng mã nguồn chuỗi không có tác dụng

en: %s: unrecognized option '%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “%c%s”

en: %s: unrecognized option '--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “--%s”

en: 'finish' not meaningful in the outermost frame main()
vi: “finish” không có nghĩa trong khung ngoài cùng nhất main()

en: 'finish' not meaningful with non-local jump '%s'
vi: “finish” không có nghĩa với lệnh nhảy non-local “%s”

en: 'return' not meaningful in the outermost frame main()
vi: “return” không có nghĩa trong khung ngoài cùng nhất main()

en: 'system' function not allowed in sandbox mode
vi: hàm “system” không cho phép ở chế độ khuôn đúc

en: 'until' not meaningful with non-local jump '%s'
vi: “until” không có nghĩa với cú nhảy non-local “%s”

en: (un)set or show instruction tracing (value=on|off).
vi: (bỏ) đặt hay hiển thị việc theo vết chỉ lệnh (giá trị=on|off).

en: (un)set or show saving of command history (value=on|off).
vi: (bỏ) đặt hay ghi lại lịch sử lệnh (giá trị=on|off).

en: (un)set or show saving of options (value=on|off).
vi: đặt/bỏ đặt hay hiển thị các tùy chọn được ghi lại (giá_trị=on|off).

en: -Ft does not set FS to tab in POSIX awk
vi: -Ft không đặt FS (hệ thống tập tin?) vào tab trong awk POSIX

en: -M ignored: MPFR/GMP support not compiled in
vi: -M bị bỏ qua: chưa biên dịch phần hỗ trợ MPFR/GMP

en: -l / @load are gawk extensions
vi: -l / @load là một phần mở rộng gawk

en: @include is a gawk extension
vi: @include là phần mở rộng của gawk

en: @load is a gawk extension
vi: @load là một phần mở rộng gawk

en: All defined functions:
vi: Tất cả các hàm đã định nghĩa:

en: All defined variables:
vi: Tất cả các biến đã định nghĩa:

en: Auto-display variables:
vi: Các biến hiển thị tự động:

en: BINMODE value `%s' is invalid, treated as 3
vi: Giá trị BINMODE (chế độ nhị phân) “%s” không hợp lệ nên đã coi là 3

en: Breakpoint %d set at file `%s', line %d
vi: Điểm ngắt %d đặt tại tập tin “%s”, dòng %d

en: Called by frame:
vi: Được gọi bởi khung:

en: Caller of frame:
vi: Bộ gọi của khung:

en: Can only debug programs provided with the `-f' option.
vi: Chỉ có thể gỡ lỗi các chương trình được cung cấp cùng với tùy chọn “-f”.

en: Can't find rule!!!
vi: Không tìm thấy quy tắc!!!

en: Can't find specified location %d in file `%s'
vi: Không thể tìm thấy vị trí %d được chỉ ra trong tập tin “%s”

en: Can't find specified location in function `%s'
vi: Không tìm thấy vị trí đã cho trong hàm “%s”

en: Can't set breakpoint at `%s':%d
vi: Không thể đặt điểm ngắt tại “%s”:%d

en: Can't set breakpoint in file `%s'
vi: Không thể đặt điểm ngắt trong tập tin “%s”

en: Can't set breakpoint in function `%s'
vi: Không thể đặt điểm ngắt trong hàm “%s”

en: Can't use command `commands' for breakpoint/watchpoint commands
vi: Không thể dùng lệnh “commands” cho lệnh breakpoint/watchpoint

en: Copyright (C) 1989, 1991-%d Free Software Foundation.
    
    This program is free software; you can redistribute it and/or modify
    it under the terms of the GNU General Public License as published by
    the Free Software Foundation; either version 3 of the License, or
    (at your option) any later version.
vi: Tác quyền © năm 1989, 1991-%d của Tổ chức Phần mềm Tự do.
    
    Chương trình này là phần mềm tự do; bạn có thể phát hành lại nó
    và/hoặc sửa đổi nó với các điều điều khoản của Giấy Phép Công Cộng GNU
    được xuất bản bởi Tổ Chức Phần Mềm Tự Do; hoặc là phiên bản 3
    của Giấy Phép này, hoặc là (tùy chọn) bất kỳ phiên bản mới hơn.

en: Current frame:
vi: Khung hiện tại:

en: Current source file: %s
vi: Tập tin nguồn hiện tại: %s

en: Delete all breakpoints? (y or n)
vi: Xóa tất cả các điểm ngắt? (c hay k)

en: Deleted breakpoint %d
vi: Xóa điểm dừng %d

en: Display %d deleted because parameter is out of scope.
vi: Trình bày %d bị xóa bởi vì đối số nằm ngoài phạm vi

en: End with the command "end"
vi: Kết thúc với lệnh “end”

en: Examples:
    	gawk '{ sum += $1 }; END { print sum }' file
    	gawk -F: '{ print $1 }' /etc/passwd
vi: Ví dụ:
    	gawk "{ sum += $1 }; END { print sum }" tập_tin
    	gawk -F: "{ print $1 }" /etc/passwd

en: Failed to restart debugger
vi: Gặp lỗi khi khởi động lại bộ gỡ lỗi

en: IPv6 communication is not supported
vi: Truyền thông trên IPv6 không được hỗ trợ

en: Invalid back reference
vi: Tham chiếu ngược không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Tên hạng ký tự không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dung của “\{\}” không hợp lệ

en: Invalid multibyte data detected. There may be a mismatch between your data and your locale.
vi: Dữ liệu dạng đa byte (multibyte) không hợp lệ được tìm thấy. Tại đó có lẽ không khớp giữa dữ liệu của bạn và nơi xảy ra.

en: Invalid preceding regular expression
vi: Biểu thức chính quy nằm trước không hợp lệ

en: Invalid range end
vi: Kết thúc phạm vi không hợp lệ

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Memory exhausted
vi: Hết bộ nhớ

en: More stack frames follow ...
vi: Nhiều khung ngăn xếp theo sau …

en: NF set to negative value
vi: “NF” được đặt thành giá trị âm

en: No arguments.
vi: Không có đối số nào.

en: No breakpoint at file `%s', line #%d
vi: Không có điểm ngắt tại tập tin “%s”, dòng #%d

en: No breakpoint(s) at entry to function `%s'
vi: Không có điểm ngắt tại điểm vào của hàm “%s”

en: No display item numbered %ld
vi: Không có mục tin hiển thị nào đánh số %ld

en: No locals.
vi: Không có nội bộ.

en: No match
vi: Không khớp

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy nằm trước

en: No symbol `%s' in current context
vi: Không có ký hiệu “%s” trong ngữ cảnh hiện thời

en: No watch item numbered %ld
vi: Không có mục tin theo dõi nào đánh số %ld

en: None in main().
vi: Không có gì trong main().

en: Not stopped at any breakpoint; argument ignored.
vi: Không dừng tại bất ký điểm ngắt nào; đối số bị bỏ qua.

en: Note: breakpoint %d (disabled), also set at %s:%d
vi: Chú ý: điểm ngắt %d (bị tắt), đồng thời được đặt tại %s:%d

en: Note: breakpoint %d (disabled, ignore next %ld hits), also set at %s:%d
vi: Chú ý: điểm ngắt %d (bị tắt, bỏ qua %ld gợi ý tiếp), đồng thời được đặt tại %s:%d

en: Note: breakpoint %d (enabled), also set at %s:%d
vi: Chú ý: điểm ngắt %d (được bật), đồng thời được đặt tại %s:%d

en: Note: breakpoint %d (enabled, ignore next %ld hits), also set at %s:%d
vi: Chú ý: điểm ngắt %d (được bật, bỏ qua %ld gợi ý tiếp), đồng thời được đặt tại %s:%d

en: Number  Disp  Enabled  Location
vi: Số      Hthị  Bật      Vị trí

en: Number of lines: %d
vi: Số dòng: %d

en: PEBKAC error: invalid character '\%03o' in source code
vi: Lỗi PEBKAC: gặp ký tự không hợp lệ “\%03o” trong mã nguồn

en: POSIX does not allow `%s'
vi: POSIX không cho phép “%s”

en: POSIX does not allow `\x' escapes
vi: POSIX không cho phép thoát chuỗi “\x”

en: POSIX does not allow operator `**'
vi: POSIX không cho phép toán tử “**”

en: POSIX does not allow operator `**='
vi: POSIX không cho phép toán tử “**=”

en: POSIX options:		GNU long options: (standard)
vi: Tùy chọn POSIX:			Tùy chọn dài GNU: (tiêu chuẩn)

en: PREC value `%.*s' is invalid
vi: giá trị PREC “%.*s” là không hợp lệ

en: Premature end of regular expression
vi: Kết thúc quá sớm của biểu thức chính quy

en: Program already running. Restart from beginning (y/n)?
vi: Chương trình đang chạy. Khởi động từ đầu (c/không)?

en: Program exited abnormally with exit value: %d
vi: Chương trình đã thoát ra dị thường với mã thoát là: %d

en: Program exited normally with exit value: %d
vi: Chương trình đã thoát bình thường với mã thoát là: %d

en: Program not restarted
vi: Chương trình không khởi động lại

en: RNDMODE value `%.*s' is invalid
vi: giá trị RNDMODE “%.*s” là không hợp lệ

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Run till return from
vi: Chạy cho đến khi có trả về từ

en: Short options:		GNU long options: (extensions)
vi: Tùy chọn ngắn:			Tùy chọn GNU dạng dài: (mở rộng)

en: Source file (lines): %s (%d)
vi: Tập tin nguồn (dòng): %s (%d)

en: Starting program:
vi: Đang khởi động chương trình:

en: Stopping in %s ...
vi: Dừng trong %s …

en: Success
vi: Thành công

en: TCP/IP communications are not supported
vi: truyền thông TCP/IP không được hỗ trợ

en: The program is running. Exit anyway (y/n)?
vi: Chương trình này đang chạy. Vẫn thoát (c/k)?

en: This program is distributed in the hope that it will be useful,
    but WITHOUT ANY WARRANTY; without even the implied warranty of
    MERCHANTABILITY or FITNESS FOR A PARTICULAR PURPOSE.  See the
    GNU General Public License for more details.
vi: Chúng tôi phân phối chương trình này vì mong muốn nó hữu ích,
    nhưng mà KHÔNG BẢO ĐẢM GÌ CẢ, không ngay cả khi nó ĐƯỢC BÁN
    hoặc PHÙ HỢP VỚI CÁC MỤC ĐÍCH ĐẶC THÙ.
    Hãy xem Giấy phép Công Chung GNU (GPL) để biết chi tiết.

en: Trailing backslash
vi: Gặp dấu gạch ngược thừa

en: Type (g)awk statement(s). End with the command "end"
vi: Gõ các câu lệnh (g)awk. Kết thúc bằng lệnh “end”

en: Type commands for when %s %d is hit, one per line.
vi: Gõ lệnh cho %s khi %d được gợi ý, mỗi lệnh một dòng.

en: Unmatched ( or \(
vi: Chưa khớp “(” hay “\(”

en: Unmatched ) or \)
vi: Chưa khớp “)” hoặc “\)”

en: Unmatched [, [^, [:, [., or [=
vi: Chưa khớp [, [^, [:, [., hay [=

en: Unmatched \{
vi: Chưa khớp “\{”

en: Usage: %s [POSIX or GNU style options] -f progfile [--] file ...
vi: Cách dùng: %s [tùy chọn kiểu POSIX hay GNU] -f tập_tin_chương_trình [--] tập_tin …

en: Usage: %s [POSIX or GNU style options] [--] %cprogram%c file ...
vi: Cách dùng: %s [tùy chọn kiểu POSIX hay GNU] [--] %cchương_trình%c tập_tin …

en: WARNING: source file `%s' modified since program compilation.
vi: CẢNH BÁO: tập tin nguồn “%s” bị sửa đổi kể từ lúc nó được dịch.

en: Watch variables:
vi: Các biến theo dõi:

en: Watchpoint %d deleted because parameter is out of scope.
vi: Điểm theo dõi %d bị xóa bởi vì đối số nằm ngoài phạm vi

en: Will ignore next %ld crossing(s) of breakpoint %d.
vi: Sẽ bỏ qua %ld điểm giao chéo của điểm ngắt %d.

en: Will ignore next %ld crossings of breakpoint %d.
vi: Sẽ bỏ qua %ld điểm ngắt xuyên chéo %d kế tiếp.

en: Will stop next time breakpoint %d is reached.
vi: Sẽ dừng lần gặp điểm ngắt %d tiếp theo.

en: You should have received a copy of the GNU General Public License
    along with this program. If not, see http://www.gnu.org/licenses/.
vi: Bạn nên nhận một bản sao của Giấy Phép Công Cộng GNU cùng với chương
    trình này. Nếu chưa có, bạn xem tại <http://www.gnu.org/licenses/>.

en: ["%.*s"] not in array `%s'
vi: ["%.*s"] không trong mảng “%s”

en: ["%.*s"] not in array `%s'
vi: [“%.*s”] không nằm trong mảng “%s”

en: [s]printf: format specifier does not have control letter
vi: [s]printf: chỉ định định dạng không có ký hiệu điều khiển

en: [s]printf: value %g is not a valid wide character
vi: [s]printf: giá trị %g phải là một ký tự rộng hợp lệ

en: [s]printf: value %g is out of range for `%%%c' format
vi: [s]printf: giá trị %g ở ngoại phạm vi cho dạng thức “%%%c”

en: [s]printf: value %g is too big for %%c format
vi: [s]printf: giá trị %g quá lớn cho định dạng “%%c”

en: ^ ran out for this one
vi: bị hết “^” cho cái này

en: `%s' is a built-in function, it cannot be redefined
vi: “%s” là một hàm có sẵn nên nó không thể được định nghĩa lại.

en: `%s' is a function
vi: “%s” là một hàm

en: `%s' is a gawk extension
vi: “%s” là một phần mở rộng gawk

en: `%s' is invalid as a function name
vi: “%s” không phải là tên hàm hợp lệ

en: `%s' is not a legal variable name
vi: “%s” không phải là tên biến hợp lệ

en: `%s' is not a scalar variable
vi: “%s” không phải là biến scalar

en: `%s' is not a variable name, looking for file `%s=%s'
vi: “%s” không phải là tên biến; đang tìm tập tin “%s=%s”

en: `%s' is not an array
vi: “%s” không phải là một mảng

en: `%s' is not supported in old awk
vi: awk kiểu cũ không hỗ trợ “%s”

en: `%s' not allowed in current context; statement ignored
vi: “%s” không được phép trong ngữ cảnh hiện hành; câu lệnh bị bỏ qua

en: `%s["%.*s"]' is not an array
vi: “%s["%.*s"]” không phải là một mảng

en: `*' must be the last designator in FIELDWIDTHS
vi: “*” phải là bộ định danh cuối cùng trong FIELDWIDTHS

en: `--posix' overrides `--characters-as-bytes'
vi: “--posix” đè lên “--characters-as-bytes”

en: `--posix' overrides `--traditional'
vi: tùy chọn “--posix” có quyền cao hơn “--traditional” (truyền thống)

en: `--posix'/`--traditional' overrides `--non-decimal-data'
vi: “--posix”/“--traditional” (cổ điển) có quyền cao hơn “--non-decimal-data” (dữ liệu khác thập phân)

en: `BINMODE' is a gawk extension
vi: “BINMODE” (chế độ nhị phân) là phần mở rộng gawk

en: `FIELDWIDTHS' is a gawk extension
vi: “FIELDWIDTHS” (độ rộng trường) là phần mở rộng gawk

en: `FPAT' is a gawk extension
vi: “FPAT” là phần mở rộng của gawk

en: `IGNORECASE' is a gawk extension
vi: “IGNORECASE” (bỏ qua chữ HOA/thường) là phần mở rộng gawk

en: `L' is meaningless in awk formats; ignored
vi: chữ “L” không có nghĩa trong định dạng awk nên bị bỏ qua

en: `break' is not allowed outside a loop or switch
vi: không cho phép “break” (ngắt) nằm ở ngoại vòng lặp hay cấu trúc chọn lựa

en: `continue' is not allowed outside a loop
vi: không cho phép “continue” (tiếp tục) ở ngoài một vòng lặp

en: `delete' is not allowed with FUNCTAB
vi: “delete” không được phép với FUNCTAB

en: `delete' is not allowed with SYMTAB
vi: “delete” không được phép với SYMTAB

en: `delete(array)' is a non-portable tawk extension
vi: “delete array” (xóa mảng) là phần mở rộng gawk không khả chuyển

en: `end' valid only in command `commands' or `eval'
vi: “end” chỉ hợp lệ trong “commands” hay “eval”

en: `goto' considered harmful!
vi: “goto” được xem là có hại!

en: `h' is meaningless in awk formats; ignored
vi: chữ “h” không có nghĩa trong định dạng awk nên bị bỏ qua

en: `l' is meaningless in awk formats; ignored
vi: chữ “l” không có nghĩa trong định dạng awk nên bị bỏ qua

en: `length(array)' is a gawk extension
vi: “length(array)” (độ dài mảng) là một phần mở rộng gawk

en: `next' used in %s action
vi: “next” (kế tiếp) được dùng trong hành động %s

en: `nextfile' used in %s action
vi: “nextfile” (tập tin kế tiếp) được dùng trong hành động %s

en: `return' not allowed in current context; statement ignored
vi: “return” không được phép trong ngữ cảnh hiện hành; câu lệnh bị bỏ qua

en: `return' used outside function context
vi: “return” (trở về) được dùng ở ngoại ngữ cảnh hàm

en: `silent' valid only in command `commands'
vi: “silent” chỉ hợp lệ với lệnh “commands”

en: `|&' not supported
vi: “|&” không được hỗ trợ

en: adump: first argument not an array
vi: adump: đối số thứ nhất không phải là một mảng

en: already included source file `%s'
vi: đã sẵn bao gồm tập tin nguồn “%s”

en: already loaded shared library `%s'
vi: thư viện dùng chung “%s” đã được sẵn được tải rồi

en: and: argument %d is non-numeric
vi: and: đối số %d không phải thuộc số

en: and: argument %d negative value %g is not allowed
vi: and: (và) đối số %d giá trị âm %g là không được phép

en: and: called with less than two arguments
vi: and: được gọi với ít hơn hai đối số

en: api_flatten_array_typed: could not convert index %d to %s
vi: api_flatten_array_typed: không thể chuyển đổi chỉ số %d sang %s

en: api_flatten_array_typed: could not convert value %d to %s
vi: api_flatten_array_typed: không thể chuyển đổi giá trị %d sang %s

en: api_get_mpfr: MPFR not supported
vi: api_get_mpfr: không hỗ trợ MPFR

en: argument not a string
vi: tham số không phải là một chuỗi

en: array `%s' is empty
vi: mảng “%s” trống rỗng

en: array value has unknown type %d
vi: giá trị mảng có kiểu chưa biết %d

en: asort: cannot use a subarray of first arg for second arg
vi: asort (một chương trình xắp xếp thứ tự): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ nhất cho tham số thứ hai

en: asort: cannot use a subarray of second arg for first arg
vi: asort (một chương trình xắp xếp thứ tự): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ hai cho tham số thứ nhất

en: asort: first argument not an array
vi: asort: đối số thứ nhất không phải là một mảng

en: asort: second argument not an array
vi: asort: đối số thứ hai không phải là một mảng

en: asorti: cannot use a subarray of first arg for second arg
vi: asorti (một chương trình xắp xếp thứ tự): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ nhất cho tham số thứ hai

en: asorti: cannot use a subarray of second arg for first arg
vi: asorti (một chương trình xắp xếp thứ tự): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ hai cho tham số thứ nhất

en: asorti: first argument not an array
vi: asorti: đối số thứ nhất không phải là một mảng

en: asorti: second argument not an array
vi: asorti: đối số thứ hai không phải là một mảng

en: atan2: received non-numeric first argument
vi: atan2: đã nhận đối số thứ nhất khác thuộc số

en: atan2: received non-numeric second argument
vi: atan2: đã nhận đối số thứ hai khác thuộc số

en: attempt to access field %ld
vi: cố gắng để truy cập trường %ld

en: attempt to field reference from non-numeric value
vi: cố gắng tham chiếu trường từ giá trị khác thuộc số

en: attempt to field reference from null string
vi: cố gắng tham chiếu trường từ chuỗi trống rỗng

en: attempt to use a scalar value as array
vi: cố dùng giá trị vô hướng như là một mảng

en: attempt to use array `%s' in a scalar context
vi: cố gắng dùng mảng “%s” trong một ngữ cảnh vô hướng

en: attempt to use array `%s["%.*s"]' in a scalar context
vi: cố dùng mảng “%s["%.*s"]” trong một ngữ cảnh vô hướng

en: attempt to use non-function `%s' in function call
vi: cố gắng dùng không-phải-hàm “%s” trong cú gọi hàm

en: attempt to use scalar `%s' as an array
vi: cố dùng “%s” vô hướng như là mảng

en: attempt to use scalar `%s["%.*s"]' as an array
vi: cố dùng “%s["%.*s"]” vô hướng như là mảng

en: attempt to use scalar `%s["%.*s"]' as array
vi: cố dùng kiểu vô hướng “%s["%.*s"]” như là mảng

en: attempt to use scalar parameter `%s' as an array
vi: cố dùng tham số vô hướng “%s” như là mảng

en: attempt to use scalar value as array
vi: cố dùng biến vô hướng như là một mảng

en: awk_value_to_node: MPFR not supported
vi: awk_value_to_node: không hỗ trợ MPFR

en: awk_value_to_node: invalid number type `%d'
vi: awk_value_to_node: kiểu số không hợp lệ “%d”

en: awk_value_to_node: not in MPFR mode
vi: awk_value_to_node: không trong chế độ MPFR

en: awk_value_to_node: received null retval
vi: awk_value_to_node: retval nhận được là null

en: backslash at end of string
vi: gặp dấu gạch ngược tại kết thúc của chuỗi

en: backslash not last character on line
vi: dấu gạch ngược không phải là ký tự cuối cùng nằm trên dòng

en: backtrace [N] - print trace of all or N innermost (outermost if N < 0) frames.
vi: backtrace [N] - in vết của tất cả hay N khung trong cùng nhất (ngoài cùng nhất nếu N < 0).

en: bad `%sFMT' specification `%s'
vi: đặc tả “%sFMT” sai “%s”

en: break [[filename:]N|function] - set breakpoint at the specified location.
vi: break [[tên_tập_tin:]N|hàm] - đặt điểm ngắt tại vị trí đã cho.

en: breakpoint %d set at file `%s', line %d is unconditional
vi: điểm ngắt %d đặt tại tập tin “%s”, dòng %d là vô điều kiện

en: buffer overflow in genflags2str
vi: tràn bộ đệm trong “genflags2str” (tạo ra cờ đến chuỗi)

en: call of `length' without parentheses is not portable
vi: lời gọi “length” (độ dài) mà không có dấu ngoặc đơn là không tương thích trên các hệ thống khác

en: can not pop main context
vi: không thể pop (lấy ra) ngữ cảnh chính

en: can not use special variable `%s' for indirect function call
vi: không thể dùng biến đặc biệt “%s” cho cú gọi hàm gián tiếp

en: can't include `%s' and use it as a program file
vi: không thể bao gồm “%s” và dùng nó như là tập tin chương trình

en: can't open pipe `%s' for input (%s)
vi: không thể mở ống dẫn “%s” để nhập (%s)

en: can't open pipe `%s' for output (%s)
vi: không thể mở ống dẫn “%s” để xuất (%s)

en: can't open shared library `%s' for reading (%s)
vi: không thể mở tập thư viện chia sẻ “%s” để đọc (%s)

en: can't open source file `%s' for reading (%s)
vi: không thể mở tập tin nguồn “%s” để đọc (%s)

en: can't open two way pipe `%s' for input/output (%s)
vi: không thể mở ống dẫn hai chiều “%s” để nhập/xuất (%s)

en: can't read command (%s)
vi: không thể đọc lệnh (%s)

en: can't read command (%s)
vi: không thể đọc lệnh (%s)

en: can't read source file `%s' (%s)
vi: không thể đọc tập tin nguồn “%s” (%s)

en: can't read sourcefile `%s' (%s)
vi: không thể đọc tập tin nguồn “%s” (%s)

en: can't redirect from `%s' (%s)
vi: không thể chuyển hướng từ “%s” (%s)

en: can't redirect to `%s' (%s)
vi: không thể chuyển hướng đến “%s” (%s)

en: can't set binary mode on stderr (%s)
vi: không thể đặt chế độ nhị phân trên đầu ra lỗi tiêu chuẩn (%s)

en: can't set binary mode on stdin (%s)
vi: không thể đặt chế độ nhị phân trên đầu vào tiêu chuẩn (%s)

en: can't set binary mode on stdout (%s)
vi: không thể đặt chế độ nhị phân trên đầu ra tiêu chuẩn (%s)

en: cannot assign a value to the result of a field post-increment expression
vi: không thể gán giá trị cho kết quả của biểu thức trường tăng-trước

en: cannot create child process for `%s' (fork: %s)
vi: không thể tạo tiến trình con cho “%s” (fork: %s)

en: cannot find end of BEGINFILE rule
vi: không thể tìm thấy điểm kết thúc của quy tắc BEGINFILE

en: cannot find source file named `%s' (%s)
vi: không thể tìm thấy tập tin nguồn có tên “%s” (%s)

en: cannot open file `%s' for reading (%s)
vi: không mở được tập tin “%s” để đọc (%s)

en: cannot open pipe `%s' (%s)
vi: không thể mở ống dẫn “%s” (%s)

en: cannot open unrecognized file type `%s' for `%s'
vi: không thể mở kiểu tập tin chưa biết “%s” cho “%s”

en: cannot use function `%s' as variable name
vi: không thể dùng hàm “%s” như là tên biến

en: cannot use gawk builtin `%s' as variable name
vi: không thể dùng builtin (dựng sẵn) của gawk “%s” như là tên biến

en: character class syntax is [[:space:]], not [:space:]
vi: cú pháp lớp ký tự là [[:dấu_cách:]], không phải [:dấu_cách:]

en: chr: called with inappropriate argument(s)
vi: chr: được gọi với đối số không thích hợp

en: clear [[filename:]N|function] - delete breakpoints previously set.
vi: clear [[tên_tập_tin:]N|function] - xóa các điểm ngắt được đặt trước đây.

en: close of `%s' failed (%s).
vi: lỗi đóng “%s” (%s)

en: close of fd %d (`%s') failed (%s)
vi: lỗi đóng fd %d (“%s”) (%s)

en: close of master pty failed (%s)
vi: gặp lỗi khi đóng thiết bị cuối giả (%s)

en: close of pipe failed (%s)
vi: đóng ống dẫn gặp lỗi (%s)

en: close of redirection that was never opened
vi: đóng một chuyển hướng mà nó chưa từng được mở

en: close of slave pty failed (%s)
vi: đóng pty (thiết bị cuối giả) phụ thuộc gặp lỗi (%s)

en: close of stdin in child failed (%s)
vi: lỗi đóng thiết bị nhập chuẩn trong tiến trình con (%s)

en: close of stdout in child failed (%s)
vi: lỗi đóng đầu ra tiêu chuẩn trong tiến trình con (%s)

en: close: `%.*s' is not an open file, pipe or co-process
vi: close: (đóng) “%.*s” không phải là tập tin, ống dẫn hay đồng tiến trình đã được mở

en: close: redirection `%s' not opened with `|&', second argument ignored
vi: close: chuyển hướng “%s” không được mở bởi “|&” nên đối số thứ hai bị bỏ qua

en: close: second argument is a gawk extension
vi: close: (đóng) đối số thứ hai là phần mở rộng gawk

en: close: second argument must be `to' or `from'
vi: close: (đóng) đối số thứ hai phải là “to” (đến) hay “from” (từ)

en: cmd. line:
vi: dòng lệnh:

en: co-process flush of pipe to `%s' failed (%s).
vi: lỗi xóa sạch ống dẫn đồng tiến trình đến “%s” (%s)

en: command line argument `%s' is a directory: skipped
vi: tham số dòng lệnh “%s” là một thư mục: đã bị bỏ qua

en: commands [num] - starts a list of commands to be executed at a breakpoint(watchpoint) hit.
vi: commands [số] - chạy một danh sách các câu lệnh được thực thi tại điểm ngắt (hay điểm theo dõi) tìm được.

en: comp(%Rg): fractional value will be truncated
vi: compl(%Rg): giá trị thuộc phân số sẽ bị cắt ngắn

en: compl(%Rg): negative value is not allowed
vi: compl(%Rg): giá trị âm là không được phép

en: compl(%Zd): negative values are not allowed
vi: compl(%Zd): giá trị âm là không được phép

en: compl(%f): fractional value will be truncated
vi: compl(%f): giá trị thuộc phân số sẽ bị cắt ngắn

en: compl(%f): negative value is not allowed
vi: compl(%f): giá trị âm là không được phép

en: compl: received non-numeric argument
vi: compl: (biên dịch) đã nhận được đối số không-phải-số

en: condition num [expr] - set or clear breakpoint or watchpoint condition.
vi: condition num [expr] - đặt hay xóa điểm ngắt hay điều kiện điểm theo dõi.

en: condition: invalid breakpoint/watchpoint number
vi: condition: điều kiện: số hiệu điểm ngắt hay điểm theo dõi không hợp lệ

en: continue [COUNT] - continue program being debugged.
vi: continue [SỐ_LƯỢNG] - tiếp tục chương trình đang được gỡ lỗi.

en: cos: received non-numeric argument
vi: cos: đã nhận đối số không thuộc kiểu số học

en: could not allocate more input memory
vi: không thể cấp phát bộ nhớ nhập thêm nữa

en: could not create child process or open pty
vi: không thể tạo tiến trình con hoặc mở tpy

en: could not make typed regex
vi: không thể tạo biểu thức chính quy kiểu mẫu

en: could not open `%s' for writing (%s)
vi: không mở được “%s” để ghi (%s)

en: could not open `%s' for writing: %s
vi: không thể mở “%s” để ghi: %s

en: could not open `%s', mode `%s'
vi: không mở được “%s”, chế độ “%s”

en: could not pre-open /dev/null for fd %d
vi: không thể mở trước “/dev/null” cho fd %d

en: data file `%s' is empty
vi: tập tin dữ liệu “%s” là rỗng

en: dcgettext: `%s' is not a valid locale category
vi: dcgettext: “%s” không phải là một phân loại miền địa phương hợp lệ

en: delete [breakpoints] [range] - delete specified breakpoints.
vi: delete [điểm_ngắt] [vùng] - xóa các điểm ngắt đã chỉ ra.

en: delete: index `%.*s' not in array `%s'
vi: delete: (xóa) chỉ số “%.*s” không nằm trong mảng “%s”

en: dir_take_control_of: opendir/fdopendir failed: %s
vi: dir_take_control_of: opendir/fdopendir gặp lỗi: %s

en: disable [breakpoints] [range] - disable specified breakpoints.
vi: disable [điểm_ngắt] [vùng] - tắt các điểm ngắt đã chỉ định.

en: display [var] - print value of variable each time the program stops.
vi: display [var] - in giá trị của biến mỗi lần chương trình dừng.

en: division by zero attempted
vi: gặp phép chia cho số không

en: division by zero attempted in `%%'
vi: gặp phép chia cho số không trong “%%”

en: division by zero attempted in `%%='
vi: gặp phép chia cho số không trong “%%=”

en: division by zero attempted in `/='
vi: gặp phép chia cho số không trong “/=”

en: do_reada: argument 0 is not a string
vi: do_reada: đối số 0 không phải là một chuỗi

en: do_reada: argument 1 is not an array
vi: do_reada: đối số 1 không phải là một mảng

en: do_reada: clear_array failed
vi: do_reada: clear_array gặp lỗi

en: do_writea: argument 0 is not a string
vi: do_writea: đối số 0 không phải là một chuỗi

en: do_writea: argument 1 is not an array
vi: do_writea: đối số 1 không phải là một mảng

en: down [N] - move N frames down the stack.
vi: down [N] - chuyển xuống N khung stack.

en: dump [filename] - dump instructions to file or stdout.
vi: dump [tên_tập_tin] - dump các chỉ lệnh ra tập tin hay đầu ra tiêu chuẩn.

en: duplicate `default' detected in switch body
vi: đã phát hiện trùng “default” trong thân cấu trúc điều khiển chọn lựa (switch)

en: duplicate case values in switch body: %s
vi: gặp giá trị case bị trùng trong phần thân switch: %s

en: dynamic loading of library not supported
vi: tải động của thư viện không được hỗ trợ

en: each rule must have a pattern or an action part
vi: Mọi quy tắc phải có một mẫu hay phần kiểu hành động

en: element not in array
vi: phần tử không trong mảng

en: empty argument to `-e/--source' ignored
vi: đối số rỗng cho tùy chọn “-e/--source” bị bỏ qua

en: empty filename after @include
vi: tập tin trống sau @include

en: empty filename after @load
vi: tên tập tin trống sau @load

en: empty program text on command line
vi: gặp đoạn chữ chương trình rỗng nằm trên dòng lệnh

en: enable [once|del] [breakpoints] [range] - enable specified breakpoints.
vi: enable [once|del] [điểm_ngắt] [range] - bật các điểm ngắt đã chỉ ra.

en: enable: invalid option - "%s"
vi: enable: tùy chọn không hợp lệ - “%s”

en: end - end a list of commands or awk statements.
vi: end - kết thúc một danh sách các câu lệnh hay biểu thức awk

en: environment variable `POSIXLY_CORRECT' set: turning on `--posix'
vi: biến môi trường “POSIXLY_CORRECT” (đúng kiểu POSIX) đã được đặt; đang bật tùy chọn “--posix”

en: error (%s): cannot restart, ignoring rest of the commands
vi: lỗi (%s): không thể khởi động lại, bỏ qua các lệnh còn lại

en: error writing standard error (%s)
vi: gặp lỗi khi ghi thiết bị lỗi chuẩn (%s)

en: error writing standard output (%s)
vi: gặp lỗi khi ghi đầu ra tiêu chuẩn (%s)

en: error:
vi: lỗi:

en: error: cannot restart, operation not allowed
vi: lỗi: không thể khởi động lại, thao tác không được cho phép

en: escape sequence `\%c' treated as plain `%c'
vi: thoát chuỗi “\%c” được xử lý như là “%c” chuẩn

en: eval stmt|[p1, p2, ...] - evaluate awk statement(s).
vi: eval stmt|[p1, p2, …] - định giá các câu lệnh awk.

en: exit - (same as quit) exit debugger.
vi: exit - (giống với quit) thoát khỏi gỡ lỗi.

en: exp: argument %g is out of range
vi: exp: đối số “%g” nằm ngoài phạm vi

en: exp: received non-numeric argument
vi: exp: đã nhận đối số không phải thuộc số

en: expression for `%s' redirection has null string value
vi: biểu thức cho điều chuyển hướng “%s” có giá trị chuỗi vô giá trị

en: expression in `%s' redirection is a number
vi: biểu thức trong điều chuyển hướng “%s” là một con số

en: extensions are not allowed in sandbox mode
vi: phần mở rộng không cho phép ở chế độ khuôn đúc

en: failure status (%d) on file close of `%s' (%s)
vi: trạng thái thất bại (%d) khi đóng tập tin “%s” (%s)

en: failure status (%d) on pipe close of `%s' (%s)
vi: trạng thái thất bại (%d) khi đóng ống dẫn “%s” (%s)

en: fatal error: internal error
vi: lỗi nghiêm trọng: lỗi nội bộ

en: fatal error: internal error: segfault
vi: lỗi nghiêm trọng: lỗi nội bộ: lỗi phân đoạn

en: fatal error: internal error: stack overflow
vi: lỗi nghiêm trọng: lỗi nội bộ: tràn ngăn xếp

en: fatal:
vi: lỗi nghiêm trọng:

en: fatal: `$' is not permitted in awk formats
vi: lỗi nghiêm trọng: không cho phép “$” trong định dạng awk

en: fatal: `$' not permitted after period in format
vi: lỗi nghiêm trọng: không cho phép “$” nằm sau dấu chấm trong định dạng

en: fatal: `L' is not permitted in POSIX awk formats
vi: lỗi nghiêm trọng: không cho phép chữ “L” nằm trong định dạng awk POSIX

en: fatal: `h' is not permitted in POSIX awk formats
vi: lỗi nghiêm trọng: không cho phép chữ “h” nằm trong định dạng awk POSIX

en: fatal: `l' is not permitted in POSIX awk formats
vi: lỗi nghiêm trọng: không cho phép chữ “l” nằm trong định dạng awk POSIX

en: fatal: arg count %ld greater than total number of supplied arguments
vi: lỗi nghiêm trọng: số lượng đối số %ld lớn hơn tổng số đối số được cung cấp

en: fatal: arg count with `$' must be > 0
vi: lỗi nghiêm trọng: số lượng đối số với “$” phải >0

en: fatal: must use `count$' on all formats or none
vi: lỗi nghiêm trọng: phải dùng “count$” với mọi dạng thức hay không gì cả

en: fatal: no `$' supplied for positional field width or precision
vi: lỗi nghiêm trọng: chưa cung cấp “$” cho độ rộng trường thuộc vị trí hay cho độ chính xác

en: fatal: not enough arguments to satisfy format string
vi: lỗi nghiêm trọng: chưa có đủ đối số để đáp ứng chuỗi định dạng

en: fflush: `%.*s' is not an open file, pipe or co-process
vi: fflush: “%.*s” không phải là một tập tin, ống dẫn hay đồng tiến trình được mở

en: fflush: cannot flush file `%.*s': %s
vi: fflush: không thể flush (đẩy dữ liệu vào đĩa) tập tin “%.*s”: %s

en: fflush: cannot flush standard error: %s
vi: fflush: không thể đẩy dữ liệu lên đĩa đầu ra lỗi tiêu chuẩn: %s

en: fflush: cannot flush standard output: %s
vi: fflush: không thể đẩy dữ liệu lên đĩa đầu ra tiêu chuẩn: %s

en: fflush: cannot flush: file `%.*s' opened for reading, not writing
vi: fflush: không thể flush (đẩy dữ liệu vào đĩa): tập tin “%.*s” được mở để đọc, không phải để ghi

en: fflush: cannot flush: pipe `%.*s' opened for reading, not writing
vi: fflush: không thể flush (đẩy dữ liệu lên đĩa): ống dẫn “%.*s” được mở để đọc, không phải để ghi

en: fflush: cannot flush: two-way pipe `%.*s' has closed write end
vi: fflush: không thể flush (đẩy dữ liệu lên đĩa): ống dẫn hai chiều “%.*s” đã đóng kết thúc ghi

en: field width and precision are ignored for `%%' specifier
vi: chiều rộng trường và độ chính xác bị bỏ qua đối với bộ chỉ định “%%”

en: field width is ignored for `%%' specifier
vi: chiều rộng trường bị bỏ qua đối với bộ chỉ định “%%”

en: file flush of `%s' failed (%s).
vi: lỗi xóa sạch tập tin “%s” (%s)

en: filename `%.*s' for `%s' redirection may be result of logical expression
vi: tên tập tin “%.*s” cho điều chuyển hướng “%s” có lẽ là kết quả của biểu thức luận lý

en: fill_error_element: could not set element
vi: fill_error_element: không thể đặt phần tử

en: fill_path_element: could not set element
vi: fill_path_element: không thể đặt phần tử

en: fill_stat_element: could not create array
vi: fill_stat_element: không thể tạo mảng

en: fill_stat_element: could not set element
vi: fill_stat_element: không thể đặt phần tử

en: finish - execute until selected stack frame returns.
vi: finish - thực thi cho đến khi khung stack đã chọn trả về.

en: floating point exception
vi: ngoại lệ số thực dấu chấm động

en: fnmatch init: could not add FNM_NOMATCH variable
vi: khởi tạo fnmatch: không thể thêm biến FNM_NOMATCH

en: fnmatch init: could not install FNM array
vi: khởi tạo fnmatch: không thể cài đặt mảng FNM

en: fnmatch init: could not set array element %s
vi: fnmatch init: không thể đặt phần tử mảng %s

en: fnmatch is not implemented on this system
vi: fnmatch không được hỗ trợ trên hệ thống này

en: fnmatch: could not get first argument
vi: fnmatch: không lấy được đối số đầu tiên

en: fnmatch: could not get second argument
vi: fnmatch: không lấy được đối số thứ hai

en: fnmatch: could not get third argument
vi: fnmatch: không thể lấy tham số thứ ba

en: fork: PROCINFO is not an array!
vi: fork: PROCINFO không phải là mảng!

en: frame [N] - select and print stack frame number N.
vi: frame [N] - chọn và in khung stack số hiệu N.

en: from %s
vi: từ %s

en: fts init: could not create variable %s
vi: khởi tạo fts: không thể tạo biến %s

en: fts is not supported on this system
vi: fts không được hỗ trợ trên hệ thống này

en: fts-process: could not create array
vi: fts-process: không thể tạo mảng

en: fts-process: could not set element
vi: fts-process: không thể đặt phần tử

en: fts: bad first parameter
vi: fts: đối số đầu tiên sai

en: fts: bad second parameter
vi: fts: đối số thứ hai sai

en: fts: bad third parameter
vi: fts: đối số thứ ba sai

en: fts: called with incorrect number of arguments, expecting 3
vi: fts: được gọi với số lượng đối số không đúng, cần 3

en: fts: clear_array() failed
vi: fts: clear_array() gặp lỗi

en: fts: could not flatten array
vi: fts: không thể làm phẳng mảng

en: fts: ignoring sneaky FTS_NOSTAT flag. nyah, nyah, nyah.
vi: fts: bỏ qua cờ FTS_NOSTAT vụng trộm. nyah, nyah, nyah.

en: function `%s' called but never defined
vi: hàm “%s” được gọi nhưng mà chưa định nghĩa

en: function `%s' called with more arguments than declared
vi: hàm “%s” được gọi với nhiều số đối số hơn số được khai báo

en: function `%s' called with space between name and `(',
    or used as a variable or an array
vi: hàm “%s” được gọi với dấu cách nằm giữa tên và “(”
    hoặc được dùng như là biến hay mảng

en: function `%s' defined but never called directly
vi: hàm “%s” được định nghĩa nhưng mà chưa được gọi trực tiếp bao giờ

en: function `%s': argument #%d: attempt to use array as a scalar
vi: hàm “%s”: đối số thứ %d: cố gắng dùng mảng như là kiểu vô hướng

en: function `%s': argument #%d: attempt to use scalar as an array
vi: hàm “%s”: đối số thứ %d: cố gắng dùng kiểu vô hướng như là mảng

en: function `%s': can't use function `%s' as a parameter name
vi: hàm “%s”: không thể dùng hàm “%s” như là tên tham số

en: function `%s': can't use function name as parameter name
vi: hàm “%s”: không thể dùng tên hàm như là tên tham số

en: function `%s': can't use special variable `%s' as a function parameter
vi: hàm “%s”: không thể dùng biến đặc biệt “%s” như là tham số hàm

en: function `%s': parameter #%d, `%s', duplicates parameter #%d
vi: hàm “%s”: tham số “#%d”, “%s”, nhân đôi tham số “#%d”

en: function `%s': parameter `%s' shadows global variable
vi: hàm “%s”: tham số “%s” che biến toàn cục

en: function name `%s' previously defined
vi: tên hàm “%s” trước đây đã được định nghĩa rồi

en: gawk is a pattern scanning and processing language.
    By default it reads standard input and writes standard output.
vi: gawk là ngôn ngữ quét và xử lý mẫu.
    Mặc định, nó đọc từ đầu vào tiêu chuẩn và ghi ra đầu ra tiêu chuẩn.

en: gensub: third argument `%.*s' treated as 1
vi: gensub: đối số thứ ba “%.*s” được xử lý như 1

en: get_file cannot create pipe `%s' with fd %d
vi: get_file không thể tạo đường ống “%s” với fd %d

en: get_file socket creation not supported on this platform for `%s' with fd %d
vi: việc tạo ổ cắm mạng get_file không được hỗ trợ trên nền tảng này cho “%s” với fd %d

en: getline: attempt to read from closed read end of two-way pipe
vi: getline: cố ghi vào một đường ống hai chiều mà chiều ghi đã đóng

en: gettimeofday: not supported on this platform
vi: gettimeofday: không được hỗ trợ trên nền tảng này

en: help [command] - print list of commands or explanation of command.
vi: help [lệnh] - hiển thị danh sách các lệnh hay giải thích câu lệnh.

en: hex escape \x%.*s of %d characters probably not interpreted the way you expect
vi: thoát chuỗi thập lục \x%.*s chứa %d ký tự mà rất có thể không phải được đọc bằng cách dự định

en: ignore N COUNT - set ignore-count of breakpoint number N to COUNT.
vi: ignore N SỐ-LƯỢNG - đặt số lượng điểm ngắt bị bỏ qua.

en: ignoring unknown format specifier character `%c': no argument converted
vi: đang bỏ qua ký tự ghi rõ định dạng không rõ “%c”: không có đối số được chuyển đổi

en: index: received non-string first argument
vi: index: (chỉ số) đã nhận đối số thứ nhất không phải là chuỗi

en: index: received non-string second argument
vi: index: (chỉ số) đã nhận đối số thứ hai không phải là chuỗi

en: index: regexp constant as second argument is not allowed
vi: index: (chỉ mục) không cho phép hằng biểu thức chính quy làm đối số thứ hai

en: indirect call to %s requires at least two arguments
vi: cú gọi gián tiếp đến %s cần ít nhất hai đối số

en: indirect function calls are a gawk extension
vi: cuộc gọi hàm gián tiếp là một phần mở rộng gawk

en: info topic - source|sources|variables|functions|break|frame|args|locals|display|watch.
vi: info chủ_đề - nguồn|nguồn|biến|hàm|break|frame|args|locals|display|watch.

en: info: invalid option - "%s"
vi: info: tùy chọn không hợp lệ - “%s”

en: inplace_begin: Cannot stat `%s' (%s)
vi: inplace_begin: Không thể lấy thông tin thống kê của “%s” (%s)

en: inplace_begin: `%s' is not a regular file
vi: inplace_begin: “%s” không phải là tập tin thường

en: inplace_begin: cannot retrieve 1st argument as a string filename
vi: inplace_begin: không thể lấy đối số thứ nhất như là tên tập tin

en: inplace_begin: chmod failed (%s)
vi: inplace_begin: chmod gặp lỗi (%s)

en: inplace_begin: close(%d) failed (%s)
vi: inplace_begin: close(%d) gặp lỗi (%s)

en: inplace_begin: disabling in-place editing for invalid FILENAME `%s'
vi: inplace_begin: tắt sửa chữa in-place cho TÊN_TẬP_TIN không hợp lệ “%s”

en: inplace_begin: dup(stdout) failed (%s)
vi: inplace_begin: dup(stdout) gặp lỗi (%s)

en: inplace_begin: dup2(%d, stdout) failed (%s)
vi: inplace_begin: dup2(%d, stdout) gặp lỗi (%s)

en: inplace_begin: expects 2 arguments but called with %d
vi: inplace_begin: cần 2 đối số như lại được gọi với %d

en: inplace_begin: in-place editing already active
vi: inplace_begin: sửa in-place đã sẵn được kích hoạt rồi

en: inplace_begin: mkstemp(`%s') failed (%s)
vi: inplace_begin: mkstemp(“%s”) gặp lỗi (%s)

en: inplace_end: cannot retrieve 1st argument as a string filename
vi: inplace_end: không thể lấy lại đối số thứ nhất như là một tên tập tin

en: inplace_end: close(%d) failed (%s)
vi: inplace_end: close(%d) gặp lỗi (%s)

en: inplace_end: dup2(%d, stdout) failed (%s)
vi: inplace_end: dup2(%d, stdout) gặp lỗi (%s)

en: inplace_end: expects 2 arguments but called with %d
vi: inplace_end: cần 2 đối số như lại được gọi với %d

en: inplace_end: fsetpos(stdout) failed (%s)
vi: inplace_end: fsetpos(stdout) gặp lỗi (%s)

en: inplace_end: in-place editing not active
vi: inplace_end: việc sửa in-place không được kích hoạt

en: inplace_end: link(`%s', `%s') failed (%s)
vi: inplace_end: link(“%s”, “%s”) gặp lỗi (%s)

en: inplace_end: rename(`%s', `%s') failed (%s)
vi: inplace_end: rename(“%s”, “%s”) gặp lỗi (%s)

en: input parser `%s' conflicts with previously installed input parser `%s'
vi: bộ phân tích đầu vào “%s” xung đột với bộ phân tích đầu vào được cài đặt trước đó “%s”

en: input parser `%s' failed to open `%s'
vi: bộ phân tích đầu vào “%s” gặp lỗi khi mở “%s”

en: input record too large
vi: bản ghi đầu vào quá lớn

en: int: received non-numeric argument
vi: int: (số nguyên?) đã nhận đối số không phải thuộc số

en: intdiv: division by zero attempted
vi: intdiv: gặp phép chia cho số không

en: intdiv: received non-numeric first argument
vi: intdiv: đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: intdiv: received non-numeric second argument
vi: intdiv: đã nhận đối số thứ hai không thuộc số

en: intdiv: third argument is not an array
vi: intdiv: đối số thứ ba không phải là mảng

en: internal error: %s with null vname
vi: lỗi nội bộ: %s với vname (tên biến?) vô giá trị

en: internal error: builtin with null fname
vi: lỗi nội bộ: phần dựng sẵn với fname là null

en: invalid FIELDWIDTHS value, for field %d, near `%s'
vi: giá trị FIELDWIDTHS (độ rộng trường) không hợp lệ, cho trường %d, gần “%s”

en: invalid breakpoint number
vi: số điểm ngắt không hợp lệ

en: invalid breakpoint number %d.
vi: số điểm ngắt không hợp lệ %d.

en: invalid breakpoint/watchpoint number
vi: số điểm ngắt hay điểm theo dõi không hợp lệ

en: invalid char '%c' in expression
vi: có ký tự không hợp lệ “%c” nằm trong biểu thức

en: invalid character
vi: ký tự không hợp lệ

en: invalid character class
vi: sai lớp ký tự

en: invalid character in command
vi: ký tự trong câu lệnh không hợp lệ

en: invalid content of \{\}
vi: nội dung của “\{\}” không hợp lệ

en: invalid frame number
vi: số khung không hợp lệ

en: invalid frame number: %d
vi: số khung không hợp lệ: %d

en: invalid number
vi: số không hợp lệ

en: invalid range specification: %d - %d
vi: đặc tả vùng không hợp lệ: %d - %d

en: invalid source line %d in file `%s'
vi: dòng nguồn không hợp lệ %d trong tập tin “%s”

en: invalid subscript expression
vi: biểu thức in thấp không hợp lệ

en: invalid target of assignment (opcode %s)
vi: gán đich không hợp lệ (mã thi hành “%s”)

en: length: received array argument
vi: length: (chiều dài) đã nhận mảng đối số

en: length: received non-string argument
vi: length: (chiều dài) đã nhận đối số không phải chuỗi

en: line number %d in file `%s' out of range
vi: số dòng %d trong tập tin “%s” nằm ngoài phạm vi

en: line number %d out of range; `%s' has %d lines
vi: số dòng %d nằm ngoài phạm vi; “%s” có %d dòng

en: list [-|+|[filename:]lineno|function|range] - list specified line(s).
vi: list [-|+|[tập_tin:]số_dòng|hàm|vùng] - liệt kê các dòng đã chỉ định.

en: load_ext: cannot open library `%s' (%s)
vi: load_ext: không thể mở thư viện “%s” (%s)

en: load_ext: library `%s' initialization routine `%s' failed
vi: load_ext: thư viện “%s” thủ tục khởi tạo “%s” gặp lỗi

en: load_ext: library `%s': cannot call function `%s' (%s)
vi: load_ext: thư viện “%s”: không thể gọi hàm “%s” (%s)

en: load_ext: library `%s': does not define `plugin_is_GPL_compatible' (%s)
vi: load_ext: thư viện “%s”: chưa định nghĩa “plugin_is_GPL_compatible” (%s)

en: load_ext: received NULL lib_name
vi: load_ext: nhận được NULL lib_name

en: local port %s invalid in `/inet'
vi: cổng cục bộ %s không hợp lệ trong “/inet”

en: local port %s invalid in `/inet': %s
vi: cổng cục bộ %s không hợp lệ trong “/inet”: %s

en: log: received negative argument %g
vi: log: (nhật ký) đã nhận đối số âm “%g”

en: log: received non-numeric argument
vi: log: (nhật ký) đã nhận đối số không phải thuộc số

en: lshift(%f, %f): fractional values will be truncated
vi: lshift(%f, %f): giá trị thuộc phân số sẽ bị cắt ngắn

en: lshift(%f, %f): negative values are not allowed
vi: lshift(%f, %f): giá trị âm l không được phép

en: lshift(%f, %f): too large shift value will give strange results
vi: lshift(%f, %f): giá trị dịch quá lớn sẽ gây ra kết quả không như mong muốn

en: lshift: received non-numeric first argument
vi: lshift: đã nhận đối số đầu không phải thuộc số

en: lshift: received non-numeric second argument
vi: lshift: (dịch bên trái) đã nhận đối số thứ hai khác thuộc số

en: make_builtin: can't redefine function `%s'
vi: make_builtin: không thể định nghĩa lại hàm “%s”

en: make_builtin: can't use gawk built-in `%s' as function name
vi: make_builtin: không thể sử dụng “%s” như là một hàm được xây dựng sẵn trong gawk

en: make_builtin: function `%s' already defined
vi: make_builtin: hàm “%s” đã được định nghĩa rồi

en: make_builtin: function name `%s' previously defined
vi: make_builtin: hàm “%s” đã được định nghĩa trước đây rồi

en: make_builtin: missing function name
vi: make_builtin: thiếu tên hàm

en: make_builtin: negative argument count for function `%s'
vi: make_builtin: đối số dành cho số đếm bị âm cho hàm “%s”

en: match: third argument is a gawk extension
vi: match: (khớp) đối số thứ ba là phần mở rộng gawk

en: match: third argument is not an array
vi: match: (khớp) đối số thứ ba không phải là mảng

en: mktime: at least one of the values is out of the default range
vi: mktime: ít nhất một của những giá trị nằm ở ngoại phạm vi mặc định

en: mktime: received non-string argument
vi: mktime: đã nhận đối số khác chuỗi

en: moving pipe to stdin in child failed (dup: %s)
vi: lỗi di chuyển ống dẫn đến thiết bị nhập chuẩn trong tiến trình con (trùng: %s)

en: moving pipe to stdout in child failed (dup: %s)
vi: lỗi di chuyển ống dẫn đến thiết bị xuất chuẩn trong tiến trình con (trùng: %s)

en: moving slave pty to stdin in child failed (dup: %s)
vi: lỗi di chuyển pty (thiết bị cuối giả) phụ tới thiết bị nhập chuẩn trong điều con (nhân đôi: %s)

en: moving slave pty to stdout in child failed (dup: %s)
vi: gặp lỗi khi di chuyển pty (thiết bị cuối giả) phụ thuộc đến thiết bị đầu ra tiêu chuẩn trong con (trùng: %s)

en: multicharacter value of `RS' is a gawk extension
vi: giá trị đa ký tự của “RS” là phần mở rộng gawk

en: multidimensional arrays are a gawk extension
vi: mảng nhiều chiều là một phần mở rộng gawk

en: multistage two-way pipelines don't work
vi: đường ống dẫn hai chiếu đa giai đoạn không phải hoạt động được

en: next [COUNT] - step program, proceeding through subroutine calls.
vi: next [SỐ_LƯỢNG] - nhảy một chỉ lệnh, nhưng được xử lý thông qua gọi thủ tục con.

en: nexti [COUNT] - step one instruction, but proceed through subroutine calls.
vi: nexti [SỐ_LƯỢNG] - nhảy từng chỉ lệnh, nhưng được xử lý thông qua gọi thủ tục con.

en: no breakpoint/watchpoint has been set yet
vi: chưa có điểm ngắt hay điểm theo dõi nào được đặt cả

en: no current source file.
vi: không có tập tin nguồn hiện tại.

en: no explicit close of co-process `%s' provided
vi: không cung cấp lệnh đóng đồng tiến trình “%s” rõ ràng

en: no explicit close of file `%s' provided
vi: không cung cấp lệnh đóng tập tin “%s” rõ ràng

en: no explicit close of pipe `%s' provided
vi: không cung cấp lệnh đóng đường ống dẫn lệnh “%s” rõ ràng

en: no explicit close of socket `%s' provided
vi: không cung cấp lệnh đóng ổ cắm “%s” rõ ràng

en: no hex digits in `\x' escape sequence
vi: không có số thập lúc nằm trong thoát chuỗi “\x”

en: no pre-opened fd %d
vi: không có fd (bộ mô tả tập tin) %d đã mở trước

en: no program text at all!
vi: không có đoạn chữ chương trình nào cả!

en: no such function - "%s"
vi: không có hàm nào như thế cả - “%s”

en: no symbol `%s' in current context
vi: không có ký hiệu “%s” trong ngữ cảnh hiện tại

en: no syntax specified
vi: chưa chỉ rõ cú pháp

en: node_to_awk_value detected invalid flags combination `%s'; please file a bug report.
vi: node_to_awk_value tìm thấy tổ hợp cờ dạng số không hợp lệ “%s”; vui lòng báo cáo đây là lỗi.

en: node_to_awk_value: detected invalid numeric flags combination `%s'; please file a bug report.
vi: node_to_awk_value: tìm thấy tổ hợp cờ dạng số không hợp lệ “%s”; vui lòng báo cáo đây là lỗi.

en: node_to_awk_value: received null node
vi: node_to_awk_value: nút nhận được là null

en: node_to_awk_value: received null val
vi: node_to_awk_value: biến nhận được là null

en: non-numeric value for field number
vi: giá trị cho trường số mà không thuộc kiểu số

en: non-numeric value found, numeric expected
vi: cần giá trị kiểu số nhưng lại nhận được giá trị không thuộc kiểu này

en: non-redirected `getline' invalid inside `%s' rule
vi: “getline” không-chuyển-hướng không hợp lệ trong quy tắc “%s”

en: non-redirected `getline' undefined inside END action
vi: trong hành động “END” (kết thúc) có “getline” (lấy dòng) không được chuyển hướng lại và chưa được định nghĩa.

en: non-zero integer value
vi: giá trị số nguyên khác không

en: null string for `FS' is a gawk extension
vi: chuỗi vô giá trị cho “FS” là phần mở rộng gawk

en: old awk does not support multidimensional arrays
vi: awk cũ không hỗ trợ mảng đa chiều

en: old awk does not support multiple `BEGIN' or `END' rules
vi: awk cũ không hỗ trợ nhiều quy tắc kiểu “BEGIN” (bắt đầu) hay “END” (kết thúc)

en: old awk does not support operator `**'
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử “**”

en: old awk does not support operator `**='
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử “**=”

en: old awk does not support regexps as value of `FS'
vi: awk cũ không hỗ trợ biểu thức chính quy làm giá trị của “FS”

en: old awk does not support the `\%c' escape sequence
vi: awk cũ không hỗ trợ thoát chuỗi “\%c”

en: old awk does not support the keyword `in' except after `for'
vi: awk cũ không hỗ trợ từ khóa “in”, trừ khi nằm sau “for”

en: opcode %s not an operator or keyword
vi: mã lệnh %s không phải là một toán tử hoặc từ khóa

en: operator `^' is not supported in old awk
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử “^”

en: operator `^=' is not supported in old awk
vi: awk cũ không hỗ trợ toán tử “^=”

en: option [name[=value]] - set or display debugger option(s).
vi: option [tên[=giá trị]] - đặt hay hiển thị tùy chọn gỡ lỗi.

en: option: invalid parameter - "%s"
vi: option: tùy chọn không hợp lệ - “%s”

en: or: argument %d is non-numeric
vi: or: (hoặc) đối số %d không thuộc kiểu số

en: or: argument %d negative value %g is not allowed
vi: or: (hoặc) đối số %d giá trị âm %g là không được phép

en: or: called with less than two arguments
vi: or: (hoặc) được gọi với ít hơn hai đối số

en: ord: called with inappropriate argument(s)
vi: ord: được gọi với đối số không thích hợp

en: output wrapper `%s' conflicts with previously installed output wrapper `%s'
vi: bộ bao kết xuất “%s” xung đột với bộ bao kết xuất được cài đặt trước đó “%s”

en: output wrapper `%s' failed to open `%s'
vi: bộ bao kết xuất “%s” gặp lỗi khi mở “%s”

en: patsplit: cannot use a subarray of fourth arg for second arg
vi: patsplit (chương trình phân tách): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ tư cho tham số thứ hai

en: patsplit: cannot use a subarray of second arg for fourth arg
vi: patsplit (chương trình phân tách): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ hai cho tham số thứ tư

en: patsplit: cannot use the same array for second and fourth args
vi: patsplit (chương trình chia tách): không thể sử dụng cùng một mảng cho cả hai đối số thứ hai và thứ tư

en: patsplit: fourth argument is not an array
vi: patsplit: đối số thứ tư không phải là mảng

en: patsplit: second argument is not an array
vi: patsplit: đối số thứ hai không phải là mảng

en: patsplit: third argument must be non-null
vi: patsplit: đối số thứ ba không phải không rỗng

en: pipe flush of `%s' failed (%s).
vi: lỗi xóa sạch ống dẫn “%s” (%s)

en: plain `print' in BEGIN or END rule should probably be `print ""'
vi: “print” (in) thường trong quy tắc “BEGIN” (bắt đầu) hay “END” (kết thúc) gần như chắc chắn nên là “print”””

en: precision is ignored for `%%' specifier
vi: độ chính xác bị bỏ qua đối với bộ chỉ định “%%”

en: print var [var] - print value of a variable or array.
vi: print var [var] - in giá trị của biến hay mảng.

en: print: attempt to write to closed write end of two-way pipe
vi: print: cố ghi vào một đường ống hai chiều mà chiều ghi đã đóng

en: printf format, [arg], ... - formatted output.
vi: printf format, [arg], … - kết xuất có định dạng.

en: printf: attempt to write to closed write end of two-way pipe
vi: printf: cố ghi vào một đường ống hai chiều mà chiều ghi đã đóng

en: printf: no arguments
vi: printf: không có đối số

en: program not running.
vi: chương trình không chạy.

en: q
vi: t

en: quit - exit debugger.
vi: quit - thoát khỏi chương trình gỡ lỗi.

en: reached system limit for open files: starting to multiplex file descriptors
vi: đã tới giới hạn hệ thống về tập tin được mở nên bắt đầu phối hợp nhiều dòng điều mô tả tập tin

en: read_array: set_array_element failed
vi: read_array: set_array_element gặp lỗi

en: readfile: called with wrong kind of argument
vi: readfile: được gọi với tham số sai kiểu

en: reason unknown
vi: không rõ lý do

en: redir2str: unknown redirection type %d
vi: redir2str: không hiểu kiểu chuyển hướng %d

en: redirection not allowed in sandbox mode
vi: chuyển hướng không cho phép ở chế độ khuôn đúc

en: reference to uninitialized argument `%s'
vi: gặp tham chiếu đến đối số chưa được khởi tạo “%s”

en: reference to uninitialized field `$%d'
vi: gặp tham chiếu đến trường chưa được khởi tạo “$%d”

en: reference to uninitialized field `$%ld'
vi: tham chiếu đến trường chưa được khởi tạo “$%ld”

en: reference to uninitialized variable `%s'
vi: gặp tham chiếu đến biến chưa được khởi tạo “%s”

en: regexp component `%.*s' should probably be `[%.*s]'
vi: thành phần của biểu thức chính qui (regexp) “%.*s” gần như chắc chắn nên là “[%.*s]”

en: regexp constant `/%s/' looks like a C comment, but is not
vi: hằng biểu thức chính quy “/%s/” trông giống như một chú thích C, nhưng mà không phải

en: regexp constant `//' looks like a C++ comment, but is not
vi: hằng biểu thức chính quy “//” trông giống như một chú thích C++, nhưng mà không phải

en: regexp constant for parameter #%d yields boolean value
vi: hằng biểu thức chính quy cho tham số “#%d” làm giá trị luận lý (bun)

en: register_input_parser: received NULL pointer
vi: register_input_parser: nhận được con trỏ NULL

en: register_output_processor: received NULL pointer
vi: register_output_processor: nhận được con trỏ NULL

en: register_output_wrapper: received NULL pointer
vi: register_output_wrapper: nhận được con trỏ NULL

en: regular expression on left of `~' or `!~' operator
vi: biểu thức chính quy nằm bên trái toán tử “~” hay “!~”

en: regular expression on right of assignment
vi: biểu thức chính quy nằm bên phải phép gán

en: regular expression on right of comparison
vi: biểu thức chính quy nằm bên phải sự so sánh

en: regular expression too big
vi: biểu thức chính quy quá lớn

en: remote host and port information (%s, %s) invalid
vi: thông tin về máy/cổng ở xa (%s, %s) không phải hợp lệ

en: remote host and port information (%s, %s) invalid: %s
vi: thông tin về máy/cổng máy mạng (%s, %s) không hợp lệ: %s

en: remove_element: received null array
vi: remove_element: mảng nhận được là null

en: remove_element: received null subscript
vi: remove_element: nhận được là null

en: restoring stdin in parent process failed
vi: phục hồi đầu vào tiêu chuẩn trong tiến trình mẹ gặp lỗi

en: restoring stdout in parent process failed
vi: phục hồi đầu ra tiêu chuẩn trong tiến trình mẹ gặp lỗi

en: return [value] - make selected stack frame return to its caller.
vi: return [giá-trị] - làm cho khung stack đã chọn trả về giá trị này cho bộ gọi nó.

en: revoutput: could not initialize REVOUT variable
vi: revoutput: không thể khởi tạo biến REVOUT

en: rshift(%f, %f): fractional values will be truncated
vi: rshift(%f, %f): giá trị thuộc kiểu phân số sẽ bị xén ngắn

en: rshift(%f, %f): negative values are not allowed
vi: rshift(%f, %f): giá trị âm là không được phép

en: rshift(%f, %f): too large shift value will give strange results
vi: rshift(%f, %f): giá trị dịch quá lớn sẽ gây ra kết quả không như mong muốn

en: rshift: received non-numeric first argument
vi: rshift: đã nhận đối số thứ nhất khác thuộc số

en: rshift: received non-numeric second argument
vi: rshift: (dịch phải) đã nhận đối số thứ hai khác thuộc số

en: run - start or restart executing program.
vi: run - khởi chạy hay khởi động lại chương trình.

en: running %s setuid root may be a security problem
vi: việc chạy %s với tư cách “setuid root” có thể rủi rỏ bảo mật

en: save "%s": command not permitted.
vi: ghi “%s”: lệnh không đủ thẩm quyền.

en: save filename - save commands from the session to file.
vi: save tên_tập_tin - ghi các câu lệnh từ phiên làm việc vào tập tin.

en: sending output to stdout
vi: gửi kết xuất ra stdout

en: sending profile to standard error
vi: đang gửi hồ sơ cho thiết bị lỗi chuẩn

en: sending variable list to standard error
vi: đang gởi danh sách biến tới thiết bị lỗi chuẩn

en: set or show debugger prompt.
vi: đặt hay hiển thị dấu nhắc gỡ lỗi.

en: set or show gawk output file.
vi: đặt hay hiển thị tập tin kết xuất gawk.

en: set or show the list command window size.
vi: đặt hay hiển thị kích thước cửa sổ danh sách lệnh.

en: set or show the number of lines to keep in history file.
vi: đặt hay hiển thị số dòng được lưu giữ trong tập tin lịch sử.

en: set var = value - assign value to a scalar variable.
vi: set biến = giá_trị - gán giá trị cho một biến vô hướng.

en: setenv(TZ, %s) failed (%s)
vi: setenv(TZ, %s) gặp lỗi (%s)

en: setenv(TZ, %s) restoration failed (%s)
vi: setenv(TZ, %s) phục hồi gặp lỗi (%s)

en: shadow_funcs() called twice!
vi: shadow_funcs() (hàm bóng) được gọi hai lần!

en: silent - suspends usual message when stopped at a breakpoint/watchpoint.
vi: silent - chặn các lời nhắn thông thường khi dừng tại điểm ngăt hay điểm theo dõi.

en: sin: received non-numeric argument
vi: sin: đã nhận đối số không thuộc kiểu số học

en: sleep: argument is negative
vi: sleep: đối số âm

en: sleep: missing required numeric argument
vi: sleep: thiếu đối số dạng số cần thiết

en: sleep: not supported on this platform
vi: sleep: không được hỗ trợ trên nền tảng này

en: sort comparison function `%s' is not defined
vi: chưa định nghĩa hàm so sánh xắp xếp “%s”

en: source "%s": already sourced.
vi: nguồn “%s”: đã sẵn có trong nguồn rồi.

en: source file - execute commands from file.
vi: source file - thực hiện các câu lệnh từ tập tin.

en: source file `%s' is empty
vi: tập tin nguồn “%s” là rỗng

en: source file `%s' is empty.
vi: tập tin nguồn “%s” bị trống rỗng.

en: source file `%s' modified since start of program execution
vi: tập tin nguồn “%s” đã bị sửa đổi kể từ lúc chưong trình được khởi chạy

en: source file does not end in newline
vi: tập tin nguồn không kết thúc bằng một dòng trống

en: split: cannot use a subarray of fourth arg for second arg
vi: split (phân tách): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ tư cho tham số thứ hai

en: split: cannot use a subarray of second arg for fourth arg
vi: split (phân tách): không thể sử dụng mảng con của tham số thứ hai cho tham số thứ tư

en: split: cannot use the same array for second and fourth args
vi: split (chia tách): không thể sử dụng cùng một mảng có cả đối số thứ hai và thứ tư

en: split: fourth argument is a gawk extension
vi: split (chia tách): đối số thứ tư là phần mở rộng gawk

en: split: fourth argument is not an array
vi: split (chia tách): đối số thứ tư không phải là mảng

en: split: null string for third arg is a gawk extension
vi: split: (chia tách) chuỗi vô giá trị cho đối số thứ ba là phần mở rộng gawk

en: split: second argument is not an array
vi: split: (chia tách) đối số thứ hai không phải là mảng

en: sprintf: no arguments
vi: sprintf: không có đối số

en: sqrt: called with negative argument %g
vi: sqrt: (căn bậc hai) đã gọi với đối số âm “%g”

en: sqrt: received non-numeric argument
vi: sqrt: (căn bậc hai) đã nhận đối số không phải thuộc số

en: srand: received non-numeric argument
vi: srand: đã nhận đối số không thuộc kiểu số học

en: standard error
vi: lỗi tiêu chuẩn

en: standard output
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: stat: bad parameters
vi: stat: các đối số sai

en: stat: unable to read symbolic link `%s'
vi: stat: không thể đọc liên kết mềm “%s”

en: step [COUNT] - step program until it reaches a different source line.
vi: step [SỐ_LƯỢNG] - chạy từng bước chương trình cho đến khi nó gặp một dòng nguồn khác.

en: stepi [COUNT] - step one instruction exactly.
vi: stepi [SỐ_LƯỢNG] - chạy từng lệnh một.

en: strftime: format value in PROCINFO["strftime"] has numeric type
vi: strftime: giá trị định dạng trong PROCINFO["strftime"] phải thuộc kiểu số

en: strftime: received empty format string
vi: strftime: đã nhận chuỗi định dạng rỗng

en: strftime: received non-numeric second argument
vi: strftime: đã nhận đối số thứ hai khác thuộc số

en: strftime: received non-string first argument
vi: strftime: đã nhận đối số thứ nhất khác chuỗi

en: strftime: second argument less than 0 or too big for time_t
vi: strftime: tham số thứ hai nhỏ hơn 0 hay quá lớn dành cho time_t

en: strftime: second argument out of range for time_t
vi: strftime: tham số thứ hai nằm ngoài phạm vi cho phép của kiểu time_t

en: substr: length %g at start index %g exceeds length of first argument (%lu)
vi: substr: (chuỗi con) độ dài %g chỉ số đầu %g vượt quá độ dài của đối số đầu (%lu)

en: substr: length %g is not >= 0
vi: substr: (chuỗi con) độ dài %g không ≥0

en: substr: length %g is not >= 1
vi: substr: (chuỗi con) độ dài %g không ≥1

en: substr: length %g too big for string indexing, truncating to %g
vi: substr: (chuỗi con) độ dài %g là quá lớn cho chỉ số chuỗi, nên xén ngắn thành %g

en: substr: non-integer length %g will be truncated
vi: substr: (chuỗi con) sẽ cắt xén độ dài không phải số nguyên “%g”

en: substr: non-integer start index %g will be truncated
vi: substr: (chuỗi con) chỉ số đầu không phải số nguyên “%g” sẽ bị cắt ngắn

en: substr: source string is zero length
vi: substr: (chuỗi con) chuỗi nguồn có độ dài số không

en: substr: start index %g is invalid, using 1
vi: substr: (chuỗi con) chỉ số đầu “%g” không hợp lệ nên dùng 1

en: substr: start index %g is past end of string
vi: substr: (chuỗi con) chỉ số đầu %g nằm sau kết thúc của chuỗi

en: system: received non-string argument
vi: system: (hệ thống) đã nhận đối số khác chuỗi

en: tawk regex modifier `/.../%c' doesn't work in gawk
vi: bộ sửa đổi biểu thức chính quy tawk “/…/%c” không hoạt động được trong gawk

en: tbreak [[filename:]N|function] - set a temporary breakpoint.
vi: tbreak [[tên_tập_tin:]N|hàm] - đặt điểm ngắt tạm thời.

en: there were shadowed variables.
vi: có biến bị bóng.

en: tolower: received non-string argument
vi: tolower: (thành chư thường) đã nhận đối số khác chuỗi

en: too many arguments supplied for format string
vi: quá nhiều đối số được cung cấp cho chuỗi định dạng

en: too many pipes or input files open
vi: quá nhiều ống dẫn hay tập tin nhập được mở

en: toupper: received non-string argument
vi: toupper: (thành chữ HOA) đã nhận đối số khác chuỗi

en: trace on|off - print instruction before executing.
vi: trace on|off - hiển thị chỉ lệnh trước khi thực hiện.

en: trace: invalid option - "%s"
vi: trace: tùy chọn không hợp lệ - “%s”

en: treating recovered value with unknown type code %d as a string
vi: coi giá trị đã được phục hồi với kiểu chưa biết mã %d như là một chuỗi

en: turning off `--lint' due to assignment to `LINT'
vi: đang tắt “--lint” do việc gán cho “LINT”

en: two way processor `%s' failed to open `%s'
vi: bộ xử lý hai hướng “%s” gặp lỗi khi mở “%s”

en: two-way processor `%s' conflicts with previously installed two-way processor `%s'
vi: bộ xử lý hai hướng “%s” xung đột với bộ xử lý hai hướng đã được cài đặt trước đó “%s”

en: typeof detected invalid flags combination `%s'; please file a bug report.
vi: typeof dò tìm thấy tổ hợp các cờ không hợp lệ “%s”; vui lòng báo cáo lỗi này.

en: typeof: invalid argument type `%s'
vi: typeof: tùy chọn không hợp lệ “%s”

en: typeof: unknown argument type `%s'
vi: typeof: không biết kiểu tham số “%s”

en: unbalanced (
vi: thiếu dấu (

en: unbalanced )
vi: thiếu dấu )

en: unbalanced [
vi: thiếu dấu ngoặc vuông mở [

en: undefined command: %s
vi: lệnh chưa định nghĩa: %s

en: undisplay [N] - remove variable(s) from automatic display list.
vi: undisplay [N] - gỡ bỏ các biến từ danh sách hiển thị tự động.

en: unexpected eof while reading file `%s', line %d
vi: gặp kết thúc tập tin bất ngờ khi đang đọc tập tin “%s”, dòng %d

en: unexpected newline or end of string
vi: gặp dòng mới hay kết thúc chuỗi bất ngờ

en: unfinished \ escape
vi: chưa kết thúc dãy thoát \

en: unknown command - "%.*s", try help
vi: không hiểu lệnh - “%.*s”, hãy gõ lệnh trợ giúp “help”

en: unknown nodetype %d
vi: không biết kiểu nút %d

en: unknown opcode %d
vi: gặp opcode (mã thao tác) không rõ %d

en: unnecessary mixing of `>' and `>>' for file `%.*s'
vi: không cần hợp “>” và “>>” cho tập tin “%.*s”

en: unsetenv(TZ) failed (%s)
vi: unsetenv(TZ) gặp lỗi (%s)

en: unterminated regexp
vi: biểu thức chính quy chưa được chấm dứt

en: unterminated regexp at end of file
vi: biểu thức chính quy chưa được chấm dứt nằm tại kết thúc của tập tin

en: unterminated regexp ends with `\' at end of file
vi: biểu thức chính quy chưa được chấm dứt kết thúc với “\” tại kết thúc của tập tin

en: unterminated string
vi: chuỗi không được chấm dứt

en: until [[filename:]N|function] - execute until program reaches a different line or line N within current frame.
vi: until [[tên_tập_tin:]N|hàm] - thực hiện cho đến khi chương trình đạt đến dòng khác hay dòng N trong khung hiện tại.

en: untyped variable
vi: biến chưa định kiểu

en: unwatch [N] - remove variable(s) from watch list.
vi: unwatch [N] - gỡ bỏ các biến từ danh sách theo dõi.

en: unwind_stack: unexpected type `%s'
vi: unwind_stack: không cần kiểu “%s”

en: up [N] - move N frames up the stack.
vi: up [N] - chuyển xuống N khung stack.

en: use of `\ #...' line continuation is not portable
vi: không thể mang khả năng dùng “\#…” để tiếp tục dòng

en: use of dcgettext(_"...") is incorrect: remove leading underscore
vi: dùng “dcgettext(_"…")” không đúng: hãy gỡ bỏ gạch dưới nằm trước

en: use of dcngettext(_"...") is incorrect: remove leading underscore
vi: dùng “dcgettext(_"…")” không đúng: hãy gỡ bỏ gạch dưới nằm trước

en: warning:
vi: cảnh báo:

en: watch var - set a watchpoint for a variable.
vi: watch var - đặt điểm theo dõi cho một biến.

en: watchpoint %d is unconditional
vi: điểm kiểm tra %d là vô điều kiện

en: where [N] - (same as backtrace) print trace of all or N innermost (outermost if N < 0) frames.
vi: where [N] - (giống như backtrace) in vết của tất cả hay N khung trong cùng nhất (ngoài cùng nhất nếu N < 0).

en: write_array: could not flatten array
vi: write_array: không thể làm phẳng mảng

en: write_array: could not release flattened array
vi: write_array: không thể giải phóng mảng được làm phẳng

en: xor: argument %d is non-numeric
vi: xor: đối số %d không thuộc kiểu số

en: xor: argument %d negative value %g is not allowed
vi: xor: đối số %d giá trị âm %g là không được phép

en: xor: called with less than two arguments
vi: xor: được gọi với ít hơn hai đối số

en: y
vi: c
